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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA MAMLAKA YA 

MAWASILIANO TANZANIA KUANZIA JULAI 2021 HADI SEPTEMBA 2022 
 

 
1.0 UTANGULIZI 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), ni Taasisi ya Serikali yenye jukumu la 

kusimamia Sekta ya Mawasiliano nchini Tanzania. Sekta ya Mawasiliano inajumuisha 

Utangazaji, Simu na Intaneti, na Posta. TCRA ilianzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania Namba 12 ya mwaka 2003 baada ya kuunganishwa kwa 

iliyokuwa Tume ya Utangazaji Tanzania (TBC) na Tume ya Mawasiliano Tanzania 

(TCC). TCRA ilianza kutekeleza majukumu yake tarehe 1 Novemba 2003.  

 
1.1 Kazi na Majukumu ya TCRA kwa Mujibu wa Sheria 

 

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 5 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Na. 12 

ya 2003, TCRA ina wajibu wa: - 

 
(i.) Kuhimiza ushindani bora na uchumi wenye tija; 

(ii.) Kulinda haki na maslahi ya watumiaji; 

(iii.) Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa watumiaji wote 

ukijumuisha watumiaji wenye kipato kidogo, walioko vijijini na watumiaji ambao 

wako katika maeneo yasiyokuwa na mvuto wa kibiashara; 

(iv.) Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa na kuzifahamu huduma zinazosimamiwa 

na TCRA; na 

(v.) Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira. 
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Aidha, kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na Sheria ya 

Mawasiliano Kielektroniki na Posta Na. 3 ya Mwaka 2010, majukumu ya TCRA ni pamoja 

na: - 

a) Kutoa leseni, kuongeza muda wa leseni na kufuta leseni pale ambapo masharti 

ya leseni husika hayafuatwi; 

b) kuweka viwango kwa bidhaa na huduma zinazosimamiwa; 

c) kuweka viwango, kanuni na masharti ya kusambaza bidhaa na huduma 

zinazosimamiwa; 

d) kudhibiti viwango na bei ya jumla ya mawasiliano kati ya mitandao. 

e) Kufuatilia utendaji na mwenendo wa Sekta ya Mawasiliano; 

f) Kuwezesha kutatuliwa kwa malalamiko na migogoro baina ya Watoa huduma 

na kati ya Mtoa huduma na Mtumiaji wa huduma; 

g) Kusambaza taarifa kuhusu mambo ambayo ni muhimu kwa ajili ya shughuli za 

TCRA; 

h) Kufanya mashauriano na taasisi nyingine za udhibiti, Bodi au Taasisi zenye 

majukumu yanayofanana na yale ya TCRA katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na nje ya nchi; 

i) Kutoa leseni na kusimamia mifumo ya mawasiliano ya kielektroniki na Posta. 

 

TCRA ina Ofisi Tanzania Bara na Visiwani kama inavyoonekana hapa chini:-   

 

KANDA MIKOA 

OFISI YA ZANZIBAR 
Unguja (Kaskazini na Kusini),Pemba (Kaskazini, 

Kusini),Unguja Mjini Magharibi  

MASHARIKI Dar es Salaam, Morogoro, Lindi, Pwani na Mtwara 

KASKAZINI Arusha, Manyara, Kilimanjaro, Tanga 

ZIWA Mwanza, Geita, Kagera, Shinyanga, Mara, Simiyu 

KATI Dodoma, Singida,Tabora, Kigoma 

NYANDA ZA JUU KUSINI Mbeya, Songwe, Iringa, Ruvuma, Rukwa, Katavi, Njombe  
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Shughuli za Mamlaka ya Mawasiliano zinagusa wadau wakuu watatu ambao ni Serikali 

yenye jukumu la kutoa sera na sheria; watoa huduma wanaopewa leseni na masharti ya 

leseni na TCRA, na watumiaji wa huduma za mawasiliano ambao TCRA ina jukumu la 

kulinda maslahi yao. 

 

 

 

Taasisi ambazo ni wadau wa moja kwa moja na TCRA kiutendaji ni pamoja na Tume ya 

Utangazaji Zanzibar (ZBC), Vyombo ya kusimamia sheria (Polisi, Mahakama), Tume ya 

Ushindani wa Biashara (FCC), Baraza la Ushindani (FCT), Baraza la Watumiaji wa 

Huduma za Mawasiliano (TCRA-CCC), Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya  

Mashtaka, Ofisi ya Msaliji wa Hazina, n.k.  

 

1.2 Dira, Dhamira na Lengo Kuu la Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

1.2.1 Dira:  Kuwa na jamii iliyowezeshwa na huduma zenye hadhi ya kimataifa za    

mawasiliano ya kielektroniki na posta. 

 

1.2.2 Dhamira:  Kusimamia huduma za mawasiliano ya kielektroniki na posta kwa 

kukuza ushindani, ufanisi wa uchumi, na upatikanaji wa huduma bora kwa wote 

pamoja na kulinda maslahi ya wadau kwa ustawi ya jamii ya Tanzania. 

 

1.2.3 Lengo Kuu:  Kuimarisha mawasiliano kwa wote na upatikanaji wa huduma 

nafuu za kielektroniki na posta. 
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1.3 Sekta ya Mawasiliano na Mchango wake Kiuchumi 

Sekta ya Mawasiliano ni Sekta wezeshi inayochangia kukua na kuendelea kwa sekta 

nyingine. Huduma na bidhaa za Mawasiliano ni za msingi katika maisha ya wananchi 

kisiasa, kijamii na kiuchumi. 

 
Kutokana na mchango huo, Sekta ya Mawasiliano imekuwa ya kimkakati na ya msingi 

katika maendeleo ya uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu nchini Tanzania; kuanzia ngazi 

ya mtu binafsi, ngazi ya Kaya, Taasisi na Kitaifa.  

 
Utoaji wa huduma za mawasiliano ni wa ushindani hivyo umesababisha kuongezeka kwa 

idadi ya mitandano, TEHAMA na aina za huduma zinazotolewa kwa Wananchi, Taasisi na 

Serikali kwa ujumla. Kuenea kwa huduma hizi kunawezeshwa na uwepo wa Sera imara, 

sheria nzuri na mifumo wezeshi ya kiusimamizi na utoaji leseni. 

 
TCRA imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia malengo yaliyoainishwa 

katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

(FYDP III) kwenye sekta ya mawasiliano, ambayo utekelezaji wake unahusisha mchango 

wa TCRA kwenye uchumi kama ifuatavyo: -  

a) Kuimarisha miundombinu ya mawasiliano na upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano kwa lengo la kuboresha kiuchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu; 

b) Kuendelea kuweka mazingira bora ya ushindani kwenye sekta ya mawasiliano ili 

wananchi wengi waweze kumudu gharama za huduma za mawasiliano; 

c) Kulinda watumiaji wa huduma za mawasiliano dhidi ya uhalifu mtandaoni kwa 

kutumia mifumo ya kiusimamizi; na 

d) Kugawa masafa na kutoa leseni kwa watoa huduma zinazowezesha kuongeza 

idadi ya watumiaji wa intaneti ili kufikia lengo la asilimia 80 ifikapo 2025. 

 

2.0 SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA  

  

2.1  Utoaji wa Leseni  

TCRA imeendelea kutoa Leseni na kusimamia masharti ya leseni kwa watoa huduma za 

mawasiliano nchini. Tangu kuanzishwa kwake hadi kufikia Septemba 2022, TCRA imetoa 

leseni zifuatazo:  
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Jedwali Na 1: Leseni zilizotolewa 

Na. AINA YA LESENI IDADI YA LESENI  

1 Miundombinu ya Mawasiliano (Network Facility License) 22 

2 
Utumiaji wa Miundombinu ya Mtandao (Network 
Services) 

10 

3 Matumizi ya Huduma (Application Services) 107 

4 

Huduma za Maudhui (Content Services)  741 

 Televisheni   61 

 Televisheni za Mtandaoni (Online TV) 390 

 Cable TV 65 

 Redio  218 

 Redio za Mtandaoni (Online radio)  7 

5 
Posta na Ushafirishaji Vifurushi (Postal & Courier 
Services) 

91 

  

 Mtoa Huduma wa Umma (Shirika la Posta Tanzania) 1 

 Kampuni binafsi za usafirishaji (Couriers) 90 

6 
Leseni ndogo za Ufungaji na Utengenezaji;  
Uingizaji na Usambazaji wa Vifaa vya Simu; VSAT; 
Masafa ya VHF/HF  

2,161 

JUMLA 3,132 

 

2.2 Usimamizi wa Shughuli za Mawasiliano ya Simu na Intaneti  

TCRA inasimamia shughuli za Mawasiliano ya Simu na Intaneti kwa kuhakikisha kuwa 

huduma za mawasiliano ya simu na intaneti zinatolewa kwa kuzingatia viwango vya kitaifa 

na kimataifa na viwango vilivyowekwa kwenye sheria ya EPOCA na kanuni zilizopo. 

Kupitia Kanuni zilizopo TCRA inahakikisha kuwa huduma za mawasiliano ya simu na 

Intaneti zinakidhi ubora wa huduma unaotakiwa kitaifa na kimataifa pamoja na kuhakikisha 

kuwa udanganyifu kwenye huduma za simu na intaneti unadhibitiwa. Aidha, TCRA 

inahakikisha kuwa watumiaji wa huduma za mawasiliano na intaneti wanasajiliwa na hivyo 

kuboresha utoaji wa huduma zinazotolewa kwao. TCRA imeendelea na usimamizi wa 

Mawasiliano ya Simu na Intaneti kwa kutumia mifumo usimamizi kama ifuatavyo:- 

 
Mifumo ya Usimamizi wa Mawasiliano ya simu na Intaneti  

Ili kuwezesha usimamizi kwenye mawasiliano ya simu, Serikali kupitia TCRA ilianzisha 

mfumo uitwao Tele-Traffic Management System (TTMS). Mfumo wa TTMS ni mfumo wa 
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kusimamia na kuratibu mawasiliano ya simu wenye uwezo wa kubaini takwimu mbalimbali 

zinazopita katika mitandao ya mawasiliano. Mfumo wa TTMS unachukua taarifa kutoka 

kwenye mifumo ya watoa huduma, unazichakata na kutoa taarifa zinazowezesha TCRA 

kusimamia majukumu yake ya kiudhibiti pamoja na uhakiki wa mapato ya watoa huduma 

za mawasiliano. Aidha, umechangia kuongeza ufanisi katika uratibu wa utekelezaji wa 

sheria na kanuni zinazosimamia sekta ya mawasiliano nchini. Moduli ambatishi ndani ya 

mfumo wa TTMS zinawezesha yafuatayo: - 

 

a. Usimamizi wa simu za ndani na za kimataifa: Moduli hii inaiwezesha TCRA 

kupata takwimu za mawasiliano yanayofanyika ndani na nje ya nchi 

(international and local traffic). Kwa kutumia mfumo huu, TCRA inapata takwimu 

za mawasiliano ya simu za ndani yaliyofanyika baina ya wateja wa mitandao 

tofauti (kutoka mtandao mmoja kwenda mwingine – “off-net calls”) na ndani ya 

mtandao mmoja (“on-net calls”), pamoja na simu za kimataifa zinazoingia na 

kutoka nchini. 

 
b. Kubaini simu za ulaghai (Anti-fraud Management System): Moduli hii 

inawezesha kubaini simu za kilaghai za ndani ya nchi na zinazotoka nje ya nchi 

kwa kutumia utaratibu kwa simu za majaribio pamoja na uchakataji wa taarifa 

nyingi “Big Data Analysis”. Hivyo kurahisisha ufuatiliaji na udhibiti wa 

udanganyifu kwenye mitandao ya simu. 

 

c. Kanzidata ya Namba Tambulishi (Central Equipment Identity Register): 

Moduli hii inawezesha uhakiki wa vifaa vyote vinavyounganishwa na mitandao 

ya watoa huduma kama vinakidhi viwango vya kimataifa na ni salama kwa 

watumiaji. Moduli hii imewezesha kuzuia matumizi ya simu zilizoripotiwa 

kuibiwa, kupotea au kuharibika pamoja na kuzuia matumizi ya simu zisizokuwa 

na viwango. Usimamizi huu unawezesha kubaini na kufungia namba tambulishi 

za vifaa vya Mawasiliano zilizonakiliwa (Duplicate IMEIs), namba tambulishi za 

vifaa vilivyotumika kwenye udanganyifu pamoja na namba tambulishi 

zilizotolewa taarifa ya kupotea au kuibiwa.  Kwa mfano, Kuanzia Julai 2021 hadi 

kufikia Septemba 2022 jumla ya namba tambulishi zilizofungiwa na mfumo huu 

ni 52,087 ambazo ziliripotiwa kupotea, kuibiwa au kuhusika katika matukio ya 

kihalifu, hivyo kuwezesha kupunguza matukio ya wizi na kusaidia upatikanaji wa 

vifaa vya Mawasiliano vyenye ubora kwenye soko. 
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d. Usimamizi wa Miamala ya Fedha (Mobile Money Monitoring): Moduli hii 

inawezesha kusimamia taarifa za huduma za miamala ya fedha kupitia 

mitandao ya simu. Pia inasaidia kuhakiki ukusanyaji wa mapato ya serikali 

kupitia kodi, tozo zinazotokana na miamala ya fedha inayofanyika kupitia 

mitandao ya simu. Vilevile kuwezesha upatikanaji wa taarifa mbalimbali za 

miamala hivyo kurahisisha usimamizi wa sekta ya fedha. 

 

e. Ufuatiliaji wa Miamala ya Watoa Huduma za Malipo (Aggregators 

Monitoring): Moduli hii inawezesha kufuatilia mwenendo wa idadi na thamani 

ya miamala inayopitishwa na watoa huduma za malipo kama vile Selcom, 

Cellulant na Azam Pay. Taarifa hii inaiwezesha TCRA kufuatilia mwenendo wa 

ukuaji wa huduma za malipo kupitia mitandao ya simu. Vilevile kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa mbalimbali za miamala hivyo kurahisisha usimamizi wa 

sekta ya fedha. 

 

f. Kuhakiki Mapato yatokanayo na Huduma za Mawasiliano ya Simu: Moduli 

hii inawezesha kuhakiki mapato yatokanayo na huduma za mawasiliano 

ambazo ni kupiga simu, kutuma jumbe fupi na matumizi ya intaneti, pamoja na 

huduma nyingine zinazotumia mitandao ya simu. 

 

g. Kanzidata ya taarifa za Usajili wa Laini za Simu: Kanzidata ya usajili wa laini 

za simu inatunza taarifa za usajili wa laini za simu kutoka kwa watoa huduma. 

Kanzidata hii imeunganishwa na kanzidata za watoa huduma zinazotunza 

taarifa za usajili wa laini za simu. Pia, kanzidata hii imeunganishwa na 

Kanzidata ya Mamlaka ya Vitambulisho Vya Taifa (NIDA) ili kuhakiki tarifa 

zinaletwa kama ziko sahihi. 

 

h. Ufuatiliaji wa ubora wa huduma za mawasiliano (Quality of Service): 

Ufuatiliaji wa ubora wa huduma unafanyika kwa kutumia vifaa vya ukaguzi 

vilivyofungwa kwenye magari maalumu. Pia, TCRA imeanza kuboresha mfumo 

unaowezesha ufuatiliaji wa ubora wa huduma za mawasiliano kwa nchi nzima 

kwa kuchakata taarifa zinazopatikana moja kwa moja kutoka kwenye 

miundombinu ya watoa huduma. 
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i. Ufuatiliaji wa taarifa za miundombinu ya watoa huduma: Moduli hii 

inawezesha kufuatilia miundombinu ya mawasiliano kama vile usambaaji wa 

minara, miundombinu ya mkongo (fiber optic) pamoja na vituo vya kuhifadhi 

taarifa (Data centers) hivyo kupelekea kutambua ufikiwaji wa huduma katika 

maeneo mbalimbali nchini.  Taarifa hii inaiwezesha TCRA kutambua minara 

inayofanya kazi, maeneo ilipo na teknolojia inayotumia. 

 

2.3 Usimamizi wa Shughuli za Utangazaji 

Utangazaji ni njia pekee ya Mawasiliano inayowafikia watu wengi kwa haraka na wakati 

mmoja. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana 

ya sekta ndogo ya Utangazaji ina wajibu wa kuweka mazingira rafiki ya kusambaza 

huduma za Utangazaji kwa njia ya redio, televisheni na mitandao nchi nzima ili kumfikia 

kila mwananchi. Hali kadhalika Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ina wajibu wa 

kuhakikisha kuwa maudhui yanayorushwa na vituo vya Utangazaji yanazingatia maadili na 

weledi wa uandishi wa habari na pia hayakiuki Sheria na Kanuni zinazosimamia sekta ya 

Utangazaji. Ni wajibu wa Mamlaka kuhimiza utengenezaji, uzalishaji na usambazaji wa 

maudhui ya ndani (local content) na kutangaza urithi, vivutio, mila na desturi za 

mtanzania. 

 

2.4 Usimamzi wa Shughuli za Posta 

Shughuli za posta zinahusisha usafirishaji na usambazaji wa barua, nyaraka, vipeto na 

vifurushi kutoka kwa watumaji kupitia makampuni ya posta. Usimamizi wa shughuli za 

Posta unajumuisha kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na Kanuni za Posta. Katika 

kuboresha huduma za posta nchini juhudi mbalimbali zimefanyika na Serikali ya awamu 

ya Sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh. Samia Suluhu 

Hassan pamoja na Wizara na Taasisi zinazoshughulikia masuala ya Anwani za Makazi 

zimewezesha kukamilika kwa zoezi hilo muhimu ambapo limekuwa na mchango mkubwa 

sana kwenye Sekta ya Posta na mawasiliano kwa ujumla. Kwa sasa ni rahisi kwa 

mwananchi wengi kuagiza bidhaa na kuletewa nyumbani au kuuza mtandaoni kwa 

kuainisha anwani yake ya makazi na postikodi. Matumizi ya anwani za makazi na 

postikodi yataifanya sekta ya posta kutoa mchango mkubwa zaidi katika kuendeleza 

uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu kwa vile uuzaji na ununuzi wa bidhaa utafanyika 

kirahisi, Aidha tayari tunaona mwenendo mzuri wa huduma za utumaji na upokeaji wa 

vifurushi na vipeto ndani ya nchi kupitia biashara mtandao, au e-commerce. Aidha, TCRA 
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inaweka viwango vya ubora wa huduma za posta na kupima ufikiwaji wake kwa watoa 

huduma wote ili kulinda haki za wateja.  

 

2.5 Upangaji na Usimamizi wa Rasilimali za Mawasiliano 

Rasilimali za mawasiliano ni pamoja na masafa, namba, vikoa, postikodi na anwani za 

makazi. TCRA imeendelea kuhakikisha uwepo wa rasilimali zinazowezesha mawasiliano 

ya simu, Intaneti, redio na televisheni. Usimamizi wa rasilimali hizi umeweza kuhakikisha 

kuwa huduma zinazotolewa zinakidhi viwango vinavyokubalika kitaifa na kimataifa. 

 
Upangaji na usimamizi mzuri wa rasilimali za mawasiliano (masafa na namba), ndio 

unaowezesha upatikanaji wa huduma za mawasiliano pamoja na huduma za pesa 

mtandao. TCRA ndio inayopanga na kutoa namba zinazotumika katika mawasiliano 

pamoja na namba fupi (short codes) zinazotumika katika kufanya miamala ya kifedha na 

kuwezesha huduma nyingine za ziada. Aidha, TCRA inatoa rasilimali hizi bure kwa 

wabunifu (Start-ups) mbalimbali wanaotaka kufanya majaribio (testing) kwenye huduma 

zao kwa kipindi maalum. 

 

TCRA imefanikiwa kugawa masafa yanayowezesha utoaji wa huduma ya intaneti ya kasi. 

Jitihada hizi zitawezesha wananchi wengi kupata huduma za intaneti ya kasi ambayo ni 

muhimu sana wakati huu tukiwa kwenye uchumi wa kidijiti. Malengo ya Serikali ni 

kuhakikisha kuwa, ifikapo mwaka 2025 asilimia 80 ya watanzania wanapata huduma ya 

intaneti ya kasi. Tunamshukuru Mh. Rais kwa kuendelea kufungua fursa za milango ya 

TEHAMA ili kufikia lengo hili.  TCRA imetoa Masafa yanayowezesha intaneti ya kasi 

pamoja na kuweka mazingira mazuri ya kiusimamizi. Aidha, TCRA iko katika hatua za 

awali za kuongeza ukubwa wa bendi za masafa zilizo huru kutumia (Unlicensed band), 

hatua itakayoongeza matumizi ya Intaneti kwa kuwa na huduma za intanet za WIFI 

(hotspots). 

 

2.6 Usimamizi wa usalama mtandaoni 

TCRA ina kitengo cha mwitikio wa kukabiliana na majanga ya kompyuta hapa nchini 

inayojulikana kama ‘Tanzania Central Emmergency Response Team ‘(TZ-CERT). TZ-

CERT ina jukumu la kitaifa la kuratibu mwitikio (Incident Response) wa matukio ya 

usalama katika mitandao (Cybersecurity) na pia kushirikiana na vyombo vingine vya 

kikanda na kimataifa katika kusimamia matukio ya usalama wa mtandao. Kitengo hiki 

huzipatia ufumbuzi changamoto za kiusalama mtandaoni, kufuatilia kwa ukaribu vihatarishi 
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vya kimtandao na kufanya tathimini za kiusalama ya miundombinu na mifumo muhimu ya 

TEHAMA kwa lengo la kubaini madhaifu yaliyopo kabla ya mashambulio ya mtandao 

(cyber-attacks). Kitengo hiki kinaunganisha vitengo vidogo vinavyolinda usalama kwenye 

sekta za Elimu, Fedha, nk. 

 

2.7 Mifumo ya huduma kwa wateja  

TCRA imeendelea kuboresha mifumo ya huduma kwa wateja kama ifuatavyo:  

 
a) “Tanzanite Portal”: Mfumo unaowezesha kuwa na dirisha moja la maombi ya leseni za 

aina zote, utoaji wa vyeti vya uhakiki wa vifaa vya kielektroniki, kanzi data ya anuani za 

makazi na dawati la huduma kuwezesha mawasilisho ya malalamiko ya wateja. Mfumo 

huu ni muunganiko wa moduli zifuatazo: 

(i.) Moduli inayowezesha TCRA kusimamia na kutoa leseni na nambari za 

mawasiliano, ukiwezesha watoa huduma kuwasilisha maombi yao bila kufika 

kwenye ofisi za TCRA;  

(ii.) Moduli inayowezesha upangaji, ugawaji na ufuatiliaji postikodi za anwani za 

makazi. Watumiaji (wananchi) wanaweza kupata postikodi za maeneo 

mbambali kupitia tovuti ya TCRA; 

(iii.) Moduli inayowezesha TCRA kupokea na kushughulikia maoni, changamoto na 

taarifa mbalimbali kutoka kwa wateja wake na wanaotaraji kupata huduma za 

TCRA;  

(iv.) Moduli inayowezesha utambuzi wa wateja wote wa TCRA, ukibainisha leseni 

walizonazo, taarifa za kampuni pamoja na taarifa za malipo;  

(v.) Moduli inayowezesha kusimamia rasilimali za namba (Numbering Management 

System); na 

(vi.) Moduli inayowezesha kusimamia uhakiki wa vifaa vya kielekroniki (Online Type 

Approval). 

 
Mifumo yote inaendelea kuboreshwa ili kuwa rafiki zaidi kwa watumiaji na wananchi 

wanakaribishwa kuendelea kutoa maoni ili kuboresha zaidi. 

 

b) TCRA inatoa ushirikiano kwa kuunganisha mifumo yake na taasisi nyingine kama BOT, 

TRA, NIDA na Gaming Board ili kusaidia kusimamia na kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa.  
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2.8 Ushiriki wa Tanzania katika shuguhuli za Kimataifa na Kikanda 
 

Tanzania ni mwanachama wa mashirika mbalimbali ya kikanda na kimataifa. TCRA 

hushirikiana na taasisi za kimataifa na kikanda zinazosimamia mawasiliano na wadhibiti 

wa mawasiliano katika nchi nyingine na inatekeleza mikataba ya kimataifa katika sekta ya 

mawasiliano. Baadhi ya Taasisi hizo ni kama zifuatavyo; 

(i) Mashirika chini ya Umoja wa Mataifa (United Nation Agencies)  

 Shirika la Mawasiliano Duniani (International Telecommunication Union - 

ITU); 

 Umoja wa Posta Duniani (Universal Postal Union - UPU);  

(ii) Mashirika chini ya Umoja wa Afrika (African Union Agencies)  

 Umoja wa Posta Afrika (Pan African Postal Union - PAPU); 

 Shirika la Mawasiliano Afrika (African Telecommunication Union - ATU); 

(iii) Taasisis za Jumuiya ya Madola 

 Conference of Commonwealth Postal Administration (CCPA) 

 Commonwealth Telecommunications Organisation (CTO) 

 

(iv) Taasisi za Kikanda za Mawasiliano: Shirikisho la Wadhibiti wa Mawasiliano Kusini 

mwa Africa (Communications Regulators' Association of Southern Africa - CRASA), 

Shirika la Mawasiliano la Africa Mashariki (East African Communications 

Organization – EACO), Shirikisho la Utangazaji la Kusini mwa Afrika (Southern 

African Broadcasting Association - SABA) Mtandao wa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Afrika (African Communication Regulation Authorities Network – 

ACRAN). 

 
 
3.0 MWENENDO WA SEKTA 

 
3.1  Sekta ya Mawasiliano ya Simu na Intaneti 
 
3.1.1 Huduma za Simu 
 

a) Idadi ya Watumiaji wa Simu 

Sekta ya Mawasiliano ya Simu nchini imeendelea kukua na hadi kufikia Septemba, 2022 

kulikuwa na laini za simu 58.1 Milioni. Idadi hii ya laini za simu inahusisha laini 

zinatotumiwa na watu na laini zinatumiwa kwa ajili ya mawasiliano kati ya mashine kwa 

mashine (M2M). Tunao watoa huduma sita (6) kwenye soko letu, yaani Airtel, Vodacom, 
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Halotel, TTCL, Tigo na Smile. Mgawanyo wa asilimia za soko kwa kila mtoa huduma ni kama 

inavyonyesha hapa chini. 

 

 

 

Aidha, takwimu zinaonyesha kwamba mikoa mitano (5) Tanzania inayoongoza kwa kuwa 

na idadi kubwa ya laini za simu zinazotumika yaani (Active SIM-cards) hadi Septemba 

2022 ni:- Dar es salaam (Laini Milioni 9,756,697), Mwanza (Laini 3,700,914), Arusha 

(3,448,200), Mbeya (3,089,848), na Tabora (3,060,407).  

 

b) Gharama za Muunganisho wa simu kutoka mtandao mmoja kwenda mwingine 

Gharama za Muunganisho wa simu kutoka mtandao mmoja kwenda mwingine zimekua 

zikipungua mwaka hadi mwaka. Mwaka 2015 gharama zilikua ni TZS 30.58 na kwa sasa 

(2022) ni TZS 2.00. Hii imesaidia kupunguza gharama za jumla za upigaji wa simu na 

kuondoa ulazima wa wateja kuwa na simu zaidi ya moja.  
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c) Mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu bila ya kifurushi Kuanzia 2015 

– Sept. 2022 (zikijuisha kodi)  

 
 
Mwenendo wa gharama za upigaji wa simu nje ya kifurushi zimezidi kushuka kama 

zinavyoonyeshwa kwenye jedwali hilo juu.  

 
d) Wastani wa Bei za Vifurushi (Tshs) 

Wastani wa gharama ya kupiga simu kwa kutumia vifurushi zimekuwa zikibadilika badilika 

kutokana na gharama wanazotumia watoa huduma kufikisha huduma kwa mteja wa 

mwisho kubadilika pia. Pamoja na mabadiliko hayo, gharama za kupiga simu ndani na nje 

ya mtandao zimekuwa na uelekeo wa aina moja wa kupungua na hivyo kumwezesha 

mteja kuwa na uhuru wa kupiga simu kwenda popote yaani ndani ya mtandao anaoumiliki 

na nje ya mtandao huo. Hali hii imerahisisha sana mawasiliano na kupunguza ulazima wa 

kuwa na laini za simu za watoa huduma wote kwa wakati mmoja.  

Mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu kwa kutumia kifurushi Kuanzia 2015 
– Sept. 2022 (Tax Inclusive)  
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Vilevile, Mwenendo wa gharama za rejareja kupiga simu kwa kutumia kifurushi kuanzia 

2015 mpaka sasa zimekua zikishuka na kuwezesha watu wengi waweze kumudu 

gharama hizo. 

 

Mwenendo wa gharama ndani na nje ya Mtandao zimeendelea kushuka na kukaribiana. 

Hali hii imechochea shughuli nyingi za kiuchumi kuweza kufanyika kupitia mawasiliano ya 

simu ukilinganisha na hapo awali. Hivyo kadiri siku zinavyokwenda watoa huduma 

wamekuwa wakishindana kwa ubora wa huduma wanayoitoa na sio gharama walizonazo 

kwa wateja wao. Hali hii ya kushindanisha huduma utamwezesha mteja kupata huduma 

bora zaidi kwani gharama kwa watoa huduma wengi zinafanana.  

e) Gharama za SMS 

Mwenendo wa bei za rejareja kwa SMS bila kifurushi na kwenye Kifurushi Kuanzia 2015 – 

Septemba 2022 (Tshs – zikihushisha kodi) nazo zimeendelea kushuka kwa sababu ya 

ushindani katika sekta. 

 
 

 

 

 

 

 

 

f) Uwiano wa Mawasiliano ya simu kwa Idadi ya watu 
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Uwiano baina ya mitandao na matumizi yanaonyesha kuwa maeneo mengi yamefikiwa na 

huduma za Intanet ila watumiaji ni wachache hivyo kuna haja ya kuongeza upatikanaji wa 

simu janja. Pia muelekeo wa kufikia lengo la serikali la asilimia 80% ya watumiaji wa 

huduma za Intanet zinaendela vema.  

 

3.1.2  Huduma za Intaneti 
 

Takwimu za sasa zinaonesha matumizi ya Intaneti yameongezeka kwa asilimia 4.2 kutoka 

milioni 29,858,759, mwaka 2021 hadi kufikia 31,122,163 mwezi Septemba 2022. Idadi ya 

watumiaji wa intaneti kwa sasa wamefikia 31,122,163. Mwelekeo wa ongezeko la 

watumiaji wa intaneti linaonesha kwamba kulikuwa na ukuaji wa takriban asilimia 17 kila 

mwaka, katika kipindi cha miaka 5 ambapo mwaka 2017, kulikuwa na watumiaji Milioni 

16,106,636 na mwishoni mwa mwaka 2021 waliongezeka kufikia Milioni 29,103,482. 

Ongezeko la matumizi ya intaneti limechangiwa pia na matumizi ya Kiswahili. Maudhui ya 

Kiswahili kwenye intaneti yanaongezeka kwa kasi na Program tumizi (applications) kwa 

lugha ya Kiswahili zimeongezeka pia. Kumekuwa na juhudi za kuendeleza na kueneza 

matumizi ya Kiswahili kimataifa.  

 
a) Wastani wa Bei za Data (Tshs) 

 

Mwenendo wa gharama za rejareja za data bila kifurushi na kwenye kifurushi Kuanzia 

2015 – Sept 2022 (Tax Inclusive) zimeendele kushuka na kuongeza utumiaji wa huduma 

za Intanet nchini. 
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b) Idadi ya Watumiaji wa Mitandao ya Kijamii  
 

Takwimu za ripoti hii ya utendaji wa sekta ya Mawasiliano nchini zinabainisha mitandao 

mitano (5) ya kijamii inayotumiwa zaidi, hivyo kuongoza kwa kiwango kikubwa cha data 

iliyotumika kwa kipimo cha GB; ambapo Mtandao wa kijamii wa FaceBook uliongoza kwa 

kurekodi (GB Bilioni 2.59), ukifuatiwa na YouTube wenye (GB Bilioni 1.91), kisha 

WhatsApp uliokuwa na (Bilioni 1.58), na TikTok ukiwa na (GB Milioni 999) ikifuatiwa na 

mitandao mingine. 

 
3.1.4  Huduma za Kifedha katika Mtandao wa simu  

 
Tanzania inazidi kuendeleza mfumo jumuishi wa kifedha kutokana na kuongezeka kwa 

watumiaji wanaofanya miamala kupitia simu za mkononi. Takwimu za mawasiliano za mwezi 

Septemba 2022 zinaonyesha kwamba huduma za pesa kupitia simu za mkononi zimeongezeka. 

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zimeongezeka na kufikia 39,590,502.  
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Idadi ya miamala imeongezeka kutoka Bil. 349,952,830 hadi miamala Bil. 366,178,409 

Septemba 2022.  

 

Aidha, akaunti za pesa kwa simu zimeongezeka kwa asilimia 1.5 katika miezi tisa iliyopita; 

kuanzia Januari hadi Septemba 2022; wakati miamala ikiongezeka kwa asilimia 2. 

  

Mwezi Mwaka 
Idadi ya 

Watumiaji 
Idadi ya 
Miamala 

Thamani ya 
Miamala 

(TZS) 

JANUARI 2022 35,201,960 308,569,751 10,350,248,535,456 

FEBRUARI 2022 35,578,052 292,626,474 9,539,172,477,200 

MACHI 2022 35,749,298 330,148,997 10,703,041,422,029 

APRILI 2022 36,068,839 327,324,035 10,321,267,168,688 

MEI 2022 36,302,884 352,362,035 10,689,193,723,704 

JUNI 2022 37,407,233 343,639,879 11,608,009,683,538 

JULAI 2022 38,008,482 349,952,830 12,548,569,958,747 

AGOSTI 2022 38,504,971 356,790,863 12,741,158,372,863 

SEPTEMBA 2022 39,590,502 366,178,409 12,722,059,888,707 

 

3.2 Sekta ya Utangazaji  
 

Takwimu za utangazaji zinaonyesha kwamba visimbuzi 3,326,845 vilikuwa hewani 

hadi Septemba 2022. Kati ya hivyo, 1,656,460 ni vya dijitali kwa mfumo wa 

televisheni wa utangazaji wa mitambo ya ardhini (DTT) kulinganisha na 1,670,385 

kwa mfumo wa televisheni kwa satelaiti.  
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Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na visimbuzi (1,270,755), ikifuatiwa na Arusha 

(272,702), Mwanza (261,237) na Mbeya (218,007). Mikoa yenye visimbuzi vichache 

ni Songwe (1,568) ukifuatiwa na Katavi (16,990).  

 
Televisheni za waya (cable tv) zimeenea kutoka watu 16,786 waliounganishwa 

2018 hadi 41,092 Septemba 2022. Huduma ya televisheni kwa waya (yaani cable 

Tv) imeenea mikoa ya Ziwa; ambapo mkoa wa Simiyu unaongoza; ukiwa na jumla 

ya waliounganishwa 4,584, ikifuatiwa na Mwanza, yenye 3,480.  

 

Idadi ya Dikoda zinazotumika kwa kila Mtoa Huduma kufikia Septemba, 2022 

MTOA 
HUDUMA 

DTT DTH JUMLA 

Agape 2,023 1,978 4,001 

Azam 100,389 787,570 887,959 

Continetal 40,411 26,540 66,951 

DiGiTek 17,392 0 17,392 

DSTv 0 230,943 230,943 

Star 
Times 

1,496,245 591,914 2,088,159 

Zuku 0 31,440 31,440 

JUMLA 1,656,460 1,670,385 3,326,845 

 

3.3 Huduma za Posta  

Huduma za utumaji na upokeaji wa vifurushi na vipeto ndani ya nchi zinazidi 

kushamiri na kuchochea ukuaji wa biashara mtandao ambapo kwa robo mwaka ya 

kwanza ya 2022 vifurushi vilivyotumwa ni 513,080. Katika Sekta hii ya Posta pia 

tumetuma kwenda nje ya nchi jumla ya vifurushi na vipeto 49,286 na kupokea 

21,962 huduma hii inaendelea kuchagiza ukuaji wa biashara mtandao au e-

commerce. 
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Mwenendo wa Vifurushi na Vipeto vilivyotumwa na kupokelewa nchini 

Year 2017 2018 2019 2020 2021 

Posted to 

Int 
10,121,388 5,098,728 2,873,312 1,116,069 564,528 

Delivered 

from Int 
2,339,149 7,999,942 3,927,692 1,391,829 958,121 

 

Aidha, siku za karibuni tumeshuhudia kupungua kwa watoa wa huduma za posta kutokana 

na changamoto zinazotokana na maendeleo ya TEHAMA ambayo yameleta njia mbadala 

wa mawasiliano na kuzuka kwa janga la homa kali ya mapafu inayoletwa na virusi vya 

UVIKO 19 kumeathiri posta. Kampuni binafsi za huduma za posta na usafirishaji vifurushi 

(courier companies) zimepungua kutoka 128 mwaka 2021 hadi 90 mwaka 2022. 

 

3.4 Upatikanaji wa huduma za Mawasiliano kwenye maeneo yenye changamoto 

 
Katika jitihada za kuhakikisha wanachi wote wanapata huduma bora za mawasiliano, 

TCRA kwa kushirikiana na UCSAF, TAMISEMI na wadau wengine imeendelea kufanya 

Ukaguzi na kuanisha maeneo ambayo upatikanaji wa huduma za mawasiliano ya simu 

bado zina changamoto. Kwa mfano katika maeneo ya Visiwa vinavyozunguka Unguja na 

Pemba kama inavyoonekana hapa chini: Moja ya matunda ya juhudi hizi ni pamoja na 

uzinduzi wa Minara 45 ya Mawasiliano uliofanyika Zanzibar hivi karibuni. 
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Na mfano mwingine ni katika maeneo pembezoni mwa Ziwa Viktoria na Ziwa Tanganyika 

kama inavyoonekana hapa chini:- 

 

 

 

 
 
 
 
3.5     Usalama kwenye Mitandao (Cyberspace) 

TCRA imeendele kusimamia anga la mtandao na kuhakikisha liko salama na TCRA 

itaendelea kushauri juu ya hatua za kurekebisha na kulinda mifumo na miundombinu ya 
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mtandao dhidi ya mashambulio mtandaoni. Katika kushughulikia masuala ya Usalama 

mtandaoni TCRA ilialikwa na Shirika la Mawasiliano Duniani (ITU) kushiriki kwenye Global 

Cybersecurity Index (GCI) v4, GCI inapima jitihada za nchi wanachama katika masuala ya 

usalama wa mtandao (cybersecurity). Matokeo ya GCI yaliyotolewa Juni, 2021, yalionyesha 

kuwa Tanzania inashika nafasi ya pili (2) barani Afrika na nafasi ya thelathini na saba (37) 

kimataifa.  

 

4.0 CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA MAWASILIANO NA UTATUZI WAKE  

TCRA katika kutekeleza majukumu yake ilikabiliana na changamoto na utatuzi wake 

umeainishwa kama ifuatavyo: 

Na Aina ya Changamoto Namna ya kukabiliana na changamoto 

1. 
Uharibifu wa Miundombinu ya 

Mawasiliano 

TCRA imeendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali kwenye kuwaelimisha 

wananchi juu ya umuhimu wa kuilinda 

miundombinu ya Mawasiliano. 

2. 

Utoaji wa huduma za mawasiliano 

kwa wote kwenye maeneo ambayo 

hayajafikiwa bado.  

 

TCRA imeendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali kama UCSAF, Watoa huduma 

za mawasiliano, TANESCO, Wakala wa 

Umeme Vijijini (REA), Wakala wa 

Barabara Vijijini (TARURA) pamoja na 

kuchangia katika Mfuko wa Mawasiliano 

kwa wote ili kuhakikisha kuwa huduma za 

Mawasiliano zinafikishwa kwenye 

maeneo ambayo hayajafikiwa. Aidha,  

TCRA imeendelea kusimamia na 

kuhakikisha kuwa watoa huduma 

wanaendelea kupanua wigo wa 

upatikanaji wa huduma wanazotoa kama 

inavyoelekezwa kwenye masharti ya 

lesseni walizopewa ikiwa ni pamoja na  

kuchangia katika mfuko wa Mawasiliano 

kwa wote. 

3. Mahitaji makubwa ya bendi za masafa TCRA inaendelea kusimamia upangaji, 
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Na Aina ya Changamoto Namna ya kukabiliana na changamoto 

ukilinganisha na masafa yaliyopo. ugawaji na matumizi bora ya masafa 

ikiwa ni pamoja na kufanya ukaguzi wa 

mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba 

rasilimali hizi adimu zinatumika ipasavyo 

kwa maslahi mapana ya Taifa katika 

kujenga uchumi wa kidijiti. 

4. 

Usalama wa Mtandaoni na Uhalifu wa 

Mtandaoni (Cyber security and   

Cybercrime). 

TCRA kupitia kituo cha Kitaifa cha 

Usalama Mtandaoni (TZ-CERT) 

imeendelea kukabiliana na uhalifu 

mtandaoni ikiwa ni pamoja na kutoa 

mafunzo kwa wadau.  

5. Kudhibiti Maudhui ya mtandaoni  

TCRA inaendelea kuboresha na 

kusimamia ipasavyo kanuni za 

Mawasiliano ya kielectroniki na postal 

(online contents) kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali kama vile Jeshi la 

Polisi, BASATA, Mahakama n.k. 

6. 

Ubora wa Huduma za Mawasiliano TCRA imeendelea kusimamia ubora wa 

huduma za mawasiliano kwa kutumia 

mitambo ya kisasa ili kuhakikisha 

huduma zinazotolewa na watoa huduma 

zinakidhi viwango bora.  

 

5.0 MWELEKEO WA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZILIZOPANGWA KWA    
MWAKA 2022/23 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatarajia kutekeleza 

kazi zifuatazo: 

i) Kuendelea kuwajengea uwezo wafanyakazi ikiwa ni pamoja na mafunzo endelevu ili 

kukuza uwezo katika utekelezaji wa kazi za kusimamia sekta ya Mawasiliano;  

ii) Kupanga na kufatilia rasilimali za mawasiliano (masafa, namba, vikoa na postikodi) 

pamoja na miundombinu ya Mawasiliano kwa mujibu wa sheria, kanuni na kwa 

kuzingatia masharti ya leseni; 
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iii) Kupima na kusimamia ubora wa huduma za mawasiliano ili kuwezesha upatikanaji wa 

huduma za Mawasiliano zinazokidhi viwango vya kimataifa;  

iv) Kudhibiti mawasiliano ya simu za ulaghai katika mitandao ya makampuni ya simu ili 

kudhibiti upotevu wa mapato ya Serikali na watoa huduma za Mawasiliano ya simu; 

v) Kutoa leseni pamoja na kuimarisha usimamizi wa mfumo wa utoaji leseni na rasilimali 

za mawasiliano; 

vi) Kutoa elimu kwa watumiaji na wadau wengine wa huduma za mawasiliano ili 

kuongeza uelewa juu ya haki na wajibu wao; 

vii) Kuimarisha ushirikiano na wadau wa mawasiliano wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili 

kuhakikisha usimamizi shirikishi wa sekta; 

viii) Kuendelea kuimarisha Mifumo ya huduma kwa wateja ili kuboresha utoaji wa huduma 

kwa wananchi na wadau wa sekta ya mawasiliano; na 

ix) Kuendelea kuhakikisha usalama wa mitandao ya kompyuta ili kupunguza 

mashambulizi ya kimtandao; 

x) Kuendelea kuwashirikisha watoa huduma za mawasiliano katika maamuzi mbalimbali 

yanayohusu Sekta ya Mawasiliano ili kuweza kukuza Sekta na kufikia uchumi wa 

Kidijiti. 

 

6.0   HITIMISHO 

 

TCRA inaendelea kusimamia Sekta ya Mawasiliano ikiwa ni pamoja na kushirikiana na 

wadau mbalimbali katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili kuhakikisha Sekta ya 

Mawasiliano inatoa mchango katika maendeleo ya nchi na kuwa kichocheo cha ukuaji wa 

uchumi wa kidijiti na uchumi wa buluu. 

 

 

IMETOLEWA NA 

MKURUGENZI MKUU 

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 

03 NOVEMBA 2022 

 


